Dole ne ya ji labarin baturin lithium! Yana cikin nau'in batura na farko waɗanda suka ƙunshi ƙarfe lithium. Karfe lithium yana aiki azaman anode saboda wanda wannan baturin kuma ana kiransa da batirin lithium-metal. Kun san abin da ke sa su bambanta da sauran nau'ikan batura?
Duk lokacin da batirin lithium ya jike, yanayin da ke faruwa yana da ban mamaki. Lithium yana samar da lithium hydroxide da hydrogen mai ƙonewa sosai. Maganin da aka kafa shine ainihin alkali a yanayi. Halayen sun daɗe idan aka kwatanta da abin da ke faruwa tsakanin sodium da ruwa.
Don dalilai na aminci, ba a ba da shawarar kiyayewa babatirin lithiumyanayin zafi kusa. Dole ne a kiyaye su daga hulɗar hasken rana kai tsaye, kwamfutar tafi-da-gidanka da radiators. Waɗannan batura suna da matukar damuwa a yanayi saboda wanda ba dole ba ne a ajiye su cikin wuraren da akwai yuwuwar fuskantar lalacewa.
Shin kuna shirin aiwatar da gwaji ta hanyar nutsar da baturin lithium cikin ruwa? Zai fi kyau kada a yi hakan bisa ga kuskure domin yana iya yin kisa sosai. Baturin bayan nutsewa cikin ruwa yana haifar da yawan zubar da sinadarai masu cutarwa. Yayin da ruwan ya shiga cikin baturin, sinadarai suna haɗuwa kuma suna fitar da wani abu mai cutarwa.
Ginin yana da matukar kisa ta fuskar lafiya. Yana iya haifar da ƙonewar fata a cikin hulɗa. Hakanan, baturin ya lalace sosai.
Idan batirin lithium ɗin ku ya huda, to gabaɗayan sakamakon na iya zama m. A matsayin mai amfani, dole ne ku yi hankali sosai. Batirin Li-ion da aka huda na iya haifar da wasu munanan hadurran gobara. Kamar yadda ma'auni masu ƙarfi na iya yin yawo a ko'ina cikin rami, halayen sinadarai suna faruwa ta hanyar zafi. A ƙarshe, zafi na iya lalata sauran sel na baturin, ƙirƙirar sarkar lalacewa.
Baturin lithium a cikin ruwa na iya haifar da sakin ƙusa kamar wari saboda samuwar dimethyl carbonate. Kuna iya jin warin sa amma zai fi jin warin sa na ƴan daƙiƙa kaɗan kawai. Idan baturi ya kama wuta, to, sinadarin fluoric acid yana fitowa wanda zai iya haifar da yawan cututtukan daji. Zai haifar da narkewar kyallen ƙasusuwan ka da jijiyoyi.
Wannan tsari ana kiransa da thermal runaway wanda shine zagaye na ƙarfafa kai. Yana iya kaiwa ga babban kewayon gobarar baturi da sauran abubuwan da suka shafi konewa. Haɗari mai haɗari wani haɗari ne mai alaƙa da yayan baturi. Sakin carbon monoxide da hydrofluoric acid na iya fusatar da fata bayan tsawon sa'o'i na fallasa.
Shakar hayakin na dogon lokaci na iya haifar da hatsarin rayuwa. Don haka, yana da kyau kada ku gwada lafiyar ku.
Yanzu, nutsar da baturin lithium a cikin ruwan gishiri, to, amsa zai zama wani abu mai ban mamaki. Gishiri yana narkewa cikin ruwa, don haka yana barin ions sodium da ions chloride a baya. Sodium ion zai yi ƙaura zuwa tanki yana da caji mara kyau, yayin da ion chloride yayi ƙaura zuwa tanki yana da caji mai kyau.
Nitsar da baturin Li-ion a cikin ruwan gishiri zai haifar da cikakkar fitarwa ba tare da hana kaddarorin baturin ba. Cikakkun cajin baturi da kyar yana shafar tsarin rayuwar gabaɗayan tsarin ajiya. Bugu da kari, baturi na iya zama na tsawon makonni ba tare da wani caji ba. Saboda wannan takamaiman dalili, buƙatar tsarin kula da baturi yana raguwa.
Ana sarrafa cajin ta atomatik tare da ayyukan ionic. Yana ɗaya daga cikin mafi aminci zaɓuɓɓuka saboda da wuya babu haɗarin kama wuta. Nitsar da batirin Li-ion a cikin ruwan gishiri zai taimaka wajen haɓaka tsawon rayuwar baturin. Karshe amma ba kadan ba; zaɓi ne wanda aka fi so a cikin lokaci na abokantaka na muhalli.
A nutsewa nabaturi lithium-iona cikin ruwan gishiri yana kawar da raguwar bukatun siyasa da tattalin arziki.
Ba kamar saltwarer ba, nutsar da baturin Li-ion a cikin ruwa na iya haifar da fashewa mai haɗari. Wutar da ke faruwa gaba ɗaya tana da haɗari fiye da gobarar ta yau da kullun. Ana auna cutar ta a zahiri da kuma a zahiri. Lokacin da Lithium ya fara amsawa da ruwa, hydrogen gas da lithium hydroxide suna fitowa.
Fiye da fallasa ga lithium hydroxide na iya haifar da yawan zafin fata da lalacewar ido. Yayin da ake samar da iskar gas mai ƙonewa, zubar da ruwa akan wutar lithium na iya zama ma fi mutuwa. Samar da acid hydrofluoric na iya haifar da yanayi mai guba mai yawa, don haka ya fusata huhu da idanu.
Yawo na lithium a cikin ruwa saboda ƙarancin yawa wanda wutar lithium na iya zama da wahala sosai. Wutar da ke tasowa na iya zama kamar wuya ta fuskar kashewa. Yana iya haifar da tashin hankali idan wani yanayi na gaggawa na musamman. Kamar yadda batirin lithium da abubuwan haɗin ke samuwa a cikin sifofi da girma dabam, yana da matukar muhimmanci a kasance cikin shiri don fuskantar kowane irin yanayin gaggawa.
Haɗari ɗaya mai alaƙa da nutsewarbaturi lithium-ioncikin ruwa ba kowa bane illa hadarin fashewa. An tsara su musamman don samar da mafi kyawun caji a ƙaramin nauyi. Da gaske yana kira ga mafi ƙarancin casings da partitions tsakanin sel.
Don haka, haɓakawa yana haifar da barin ɗakin cikin sharuddan dorewa. Wannan na iya haifar da sauƙin lalacewa ga abubuwan ciki da na waje na baturin.
Don haka, daga abin da ke sama a bayyane yake cewa ko da yake batir Lithium suna da fa'ida a yau; har yanzu dole ne a kula da su da isasshen kulawa. Da yake suna da alhakin fashewa bayan sun yi hulɗa da ruwa, yana da kyau a yi taka tsantsan. Yin kulawa da hankali zai tabbatar da kariya daga hatsarori da ke da alaƙa da lafiya da hatsarori masu mutuwa.
Lokacin aikawa: Mayu-13-2022