Yi Kudi Maimaita Batura-Ayyuka da Magani

A cikin shekara ta 2000, an sami babban sauyi a fasahar batir wanda ya haifar da gagarumin bunƙasa wajen amfani da batura.Ana kiran batirin da muke magana akai a yaubaturi lithium-ionda sarrafa komai daga wayoyin hannu zuwa kwamfutar tafi-da-gidanka zuwa kayan aikin wuta.Wannan sauyi ya haifar da babbar matsalar muhalli saboda waɗannan batura masu ɗauke da ƙarafa masu guba, suna da ƙarancin rayuwa.Abu mai kyau shine ana iya sake sarrafa waɗannan batura cikin sauƙi.

Abin mamaki, ƙananan kaso na duk batirin lithium-ion a Amurka ne ake sake yin amfani da su.Kashi mafi girma yana ƙarewa a cikin wuraren da ake zubar da ƙasa, inda za su iya gurɓata ƙasa da ruwan ƙasa da ƙarfe mai nauyi da kayan lalata.A gaskiya ma, an kiyasta cewa nan da shekarar 2020 za a zubar da batir lithium-ion sama da biliyan 3 a duk duniya a kowace shekara.Duk da yake wannan lamari ne na bakin ciki, yana ba da dama ga duk wanda ke son shiga cikin sake yin amfani da batura.

Za ku iya samun kuɗi batura masu sake amfani da su?

Ee, za ku iya yin kuɗi batura masu sake amfani da su.Akwai samfura na asali guda biyu don yin kuɗi batura sake yin amfani da su:

Yi riba akan kayan da ke cikin baturi.Yi riba akan aiki don sake sarrafa baturin.

Abubuwan da ke cikin batura suna da ƙima.Kuna iya siyar da kayan kuma ku sami riba.Matsalar ita ce tana ɗaukar lokaci, kuɗi, da kayan aiki don fitar da kayan daga batir ɗin da aka kashe.Idan za ku iya yin shi a farashi mai ban sha'awa kuma ku sami masu saye waɗanda za su biya ku isashen kuɗin ku, to akwai dama.

Aikin da ake buƙata don sake sarrafa batura da aka kashe yana da ƙima kuma.Kuna iya samun riba ta hanyar cajin wani don wannan aikin idan kuna da isasshen girma don rage farashin ku da kuma abokan cinikin da za su biya ku isashen kuɗin ku.

Hakanan akwai dama a cikin haɗuwa da waɗannan samfuran biyu.Misali, idan ka karɓi batura da aka yi amfani da su kyauta kuma ka sake sarrafa su kyauta, amma cajin sabis kamar ɗaukar tsoffin batura daga kasuwanci ko maye gurbinsu da sababbi, ƙila za ka iya yin kasuwanci mai riba muddin akwai. buƙatar wannan sabis ɗin kuma ba shi da tsada sosai don samar da shi a yankin ku.

Wataƙila kuna mamakin adadin kuɗin da za ku iya samu ta hanyar sake amfani da batura.Amsar ta dogara da adadin batura da kuke da damar amfani da su da nawa nauyinsu.Yawancin masu siyan tarkace za su biya ko'ina daga $10 zuwa $20 a kowace lbs ɗari na ma'aunin batirin gubar-acid.Wannan yana nufin cewa idan kana da 1,000 lbs na batura mai yatsa to zaka iya samun $100 - $200 a gare su.

Haka ne, gaskiya ne cewa tsarin sake yin amfani da shi na iya yin tsada, kuma ba a san adadin kuɗin da za ku iya samu ta hanyar sake amfani da batura ba.Duk da yake yana yiwuwa a sami kuɗi ta hanyar sake yin amfani da batura, adadin kuɗin da za ku iya samu ta yin hakan ya dogara da wasu abubuwa daban-daban.Misali, idan kuna sake amfani da batirin alkaline marasa caji (watau AA, AAA), yana da wuya ku sami kuɗi saboda suna ƙunshe da ƙananan abubuwa masu mahimmanci kamar cadmium ko gubar.Idan kuna sake yin amfani da manyan batura masu caji kamar lithium-ion, duk da haka, wannan na iya zama zaɓi mafi dacewa.

src=http___pic1.zhimg.com_v2-b12d6111b9b1973f4a42faf481978ce0_r.jpg&refer=http___pic1.zhimg

Shin batirin lithium ya cancanci kuɗi?

Sake sarrafa batirin lithium mataki ne na amfani da batirin lithium don sake fa'ida da sake amfani da su.Batirin lithium ion shine na'urar ajiyar makamashi mai kyau.Yana da babban ƙarfin makamashi, ƙananan ƙararrawa, nauyin haske, tsawon rayuwa mai tsawo, babu tasirin ƙwaƙwalwar ajiya da kare muhalli.A lokaci guda, yana da kyakkyawan aikin aminci.Koyaya, tare da saurin haɓaka kimiyya da fasaha da haɓaka sabbin motocin makamashi, buƙatunbaturan wutayana karuwa kowace rana.Hakanan an yi amfani da batir lithium sosai a cikin samfuran lantarki daban-daban kamar wayoyin hannu da kwamfutocin littafin rubutu.A cikin rayuwarmu, akwai ƙara yawan sharar gidabatirin lithium iona yi maganinsa.

Shin tsofaffin batura masu daraja ne

A cikin 'yan shekarun da suka gabata, biranen Amurka da yawa sun sanya sake yin amfani da batura na gida cikin sauƙi kuma mafi dacewa ta hanyar kafa kwandon sake amfani da baturi a shagunan miya da sauran wuraren jama'a.Amma waɗannan kwanonin na iya yin tsada don aiki: Sashen Ayyukan Jama'a a Washington, DC, ta ce tana kashe dala 1,500 don sake sarrafa batura da aka tattara a kowace tantuna 100 na birnin.

Garin dai ba ya samun kudi daga wannan shirin na sake yin amfani da shi, amma wasu ‘yan kasuwa na fatan samun riba ta hanyar tattara batura da aka yi amfani da su da kuma sayar da su ga masu aikin tuki da ke kwato karafan da ke cikin su.

Musamman nau'ikan batura masu caji da yawa sun ƙunshi nickel, wanda ake siyar da kusan dala 15 akan kowace fam, ko cobalt, wanda ake siyar da kusan $25 akan kowace fam ɗin.Dukansu ana amfani da su a cikin batura masu cajin kwamfutar tafi-da-gidanka;Ana kuma samun nickel a cikin wasu batura na kayan aikin wutar lantarki mara igiyar waya.Batura lithium-ion sun ƙunshi cobalt da lithium;Abin farin ciki, yawancin masu amfani yanzu suna sake amfani da su ko sake amfani da tsoffin batir ɗin wayar salula maimakon jefar da su.Wasu motoci kuma suna amfani da batirin nickel-metal hydride mai caji ko baturan nickel-cadmium (ko da yake wasu sabbin samfura suna amfani da baturin gubar-acid da aka rufe a maimakon).

Don haka, kuna da wasu tsoffin batura a kwance?Ka sani, waɗannan batir ɗin da kuke ajiye don gaggawa amma saboda wasu dalilai ba za su taɓa amfani da su ba har sai sun ƙare?Kada ku jefar da su kawai.Suna da daraja.Batura da nake magana akai batir lithium-ion ne.Sun ƙunshi abubuwa masu tsada da yawa kamar cobalt, nickel, da lithium.Kuma duniya tana buƙatar waɗannan kayan don yin sabbin batura.Domin kuwa buqatar motoci na amfani da wutar lantarki da wayoyin komai da ruwanka na karuwa.

Anan ga yadda zaku sami kuɗi batura masu sake amfani da su:

Zuba jari a fakitin baturi EV da aka yi amfani da su;

Maimaituwabaturi lithium-ionabubuwan da aka gyara;

Nawa cobalt ko lithium mahadi.

Kammalawa

Ƙarshe ita ce, sake amfani da batura na da yuwuwar zama kasuwanci mai fa'ida sosai.Matsalar a yanzu ita ce tsadar farashin sake amfani da batura.Idan za a iya samun mafita kan wannan, to gyara tsofaffin batura da yin sabbi na iya juyewa cikin sauƙi zuwa kasuwanci mai fa'ida.Manufar sake yin amfani da ita ita ce rage amfani da albarkatun kasa da haɓaka fa'idodin tattalin arziki da muhalli.Binciken mataki-mataki na tsarin zai zama babban farawa ga ɗan kasuwa mai ƙwazo da ke neman saka hannun jari a cikin kasuwancin batir mai riba mai riba.


Lokacin aikawa: Afrilu-24-2022